Ngoài 70 tuổi có thể đăng ký kết hôn được không?

Hỏi: Bố tôi năm nay 72 tuổi, bố tôi vẫn còn rất khỏe mạnh, vẫn tự đi xe máy được và tham gia vào công tác của tổ dân phố, hiện bố tôi là tổ trưởng. Bố tôi có quen một bác năm nay 64 tuổi, cùng tham gia hoạt động trong hội người cao tuổi của phường. Cả hai cụ về sức khỏe và tinh thần đều không có vấn đề gì , bố tôi thì góa vợ, bác ấy thì góa chồng. Con cái hai bên không ai phản đối quan hệ của các cụ và đều muốn các cụ về ở với nhau một cách hợp pháp, tức là có đăng ký kết hôn đàng hoàng. Nay gia đình tôi muốn hỏi, trường hợp như bố tôi có được đăng ký kết hôn không? Thủ tục như thế nào? (Câu hỏi của bạn Nguyễn Thị Thủy, phường Tam Thanh, TP. Lạng Sơn).

--------------------------------------------


Trả lời: Căn cứ vào Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 quy định cụ thể tại

Điều 9: Điều kiện kết hôn:

Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

Điều 10: Những trường hợp cấm kết hôn:

Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, theo quy định trên thì ông cụ có đủ điều kiện kết hôn với bác gái theo đúng quy định của pháp luật.

(Xin chân thành cảm ơn Luật sư Vũ Ngọc Dũng, Công ty tư vấn Bắc Việt Luật, www.bacvietluat.vn, đã tư vấn cho chuyên mục này).

Bạn có thắc mắc về pháp luật, xin gửi theo mẫu dưới đây:

(Bài viết gốc tại các báo sau)
  • TAG :